BÁN TÀI SẢN CHUNG LÀ NHÀ KHI MỘT BÊN KHÔNG RÕ TUNG TÍCH

Submitted by on Jul 25, 2019

Câu hỏi:

Chào luật sư. Năm nay tôi 54 tuổi. Có ngôi nhà và mảnh đất 350m2
mua trong thời kỳ hôn nhân với chồng tôi. Giờ chồng tôi bỏ đi xa, tớ ko biết ở
đâu. Tôi muốn bán nhà để chuyển về ở với con có đc không?

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Luật NQH Việt Nam, về vấn đề của bạn có liên quan tới việc chia tài sản chung của vợ chồng và ở đây là khi một bên không rõ tung tích còn sống hay đã chết, thì Luật NQH Việt Nam xin được giải đáp như sau:

Tham khảo thêm:  CHIA TÀI SẢN KHI VỢ HOẶC CHỒNG CHẾT NHƯ THẾ NÀO?

 

https://luatnqh.vn/chia-tai-san-khi-vo-hoac-chong-chet-nhu-the-nao/

Trả lời:

XÁC ĐỊNH TÀI SẢN CHUNG LÀ CĂN NHÀ

Theo quy định của Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 thì căn nhà là tài sản
chung của hai vợ chồng nên moi việc định đoạt, sử dụng căn nhà phải có sự đồng ý
của cả hai vợ chồng.
Theo như thông tin của chị thì chồng chị bỏ đi xa không có thông tin gì thì
theo quy định tại Điều 65 Bộ luật dân sự 2015 quy định về Quản lý tài sản của
người vắng mặt tại nơi cư trú như sau:

“1. Theo yêu cầu của người có quyền, lợi ích liên quan, Tòa án giao tài sản
của người vắng mặt tại nơi cư trú cho người sau đây quản lý:

  • a) Đối với tài sản đã được người vắng mặt ủy quyền quản lý thì người được
    ủy quyền tiếp tục quản lý;
  • b) Đối với tài sản chung thì do chủ sở hữu chung còn lại quản lý;
  • c) Đối với tài sản do vợ hoặc chồng đang quản lý thì vợ hoặc chồng tiếp tục
    quản lý; nếu vợ hoặc chồng chết hoặc mất năng lực hành vi dân sự, có khó khăn
    trong nhận thức, làm chủ hành vi, bị hạn chế năng lực hành vi dân sự thì con
    thành niên hoặc cha, mẹ của người vắng mặt quản lý.”

CÓ THỂ BÁN CĂN NHÀ KHI  KHÔNG ĐƯỢC SỰ ĐỒNG Ý CỦA BÊN CÒN LẠI KHÔNG?

Như vậy, chị chỉ có thể tiếp tục quản lý căn nhà mà không được bán cho tới
khi chồng chị trở về và có sự đồng ý của cả hai vợ chồng.

Nếu như chị vẫn muốn bán căn nhà trên để trở về sống với con như nhu cầu
của chị thì chị có thể yêu cầu Tòa án tuyên bố chồng chị đã chết theo quy định tại
Điều 71 của Bộ luật dân sự 2015. Khi đó “Quan hệ tài sản của người bị Tòa án

tuyên bố là đã chết được giải quyết như đối với người đã chết; tài sản của người
đó được giải quyết theo quy định của pháp luật về thừa kế.” (khoản 2 Điều 72
BLDS 2015). Chị có quyền định đoạt đối với di sản thuộc quyền sở hữu của bạn
chứ không được bán toàn bộ số đất và căn nhà trên.

Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi về vấn đề của bạn có liên quan đến việc chia tài sản khi vợ hoặc chồng mất tích. Mọi thắc mắc hoặc còn vấn đề chưa rõ xin vui lòng liên hệ trực tiếp Tổng đài Luật sư tư vấn hôn nhân và gia đình qua HOTLINE19006588 của Luật NQH Việt Nam để được tư vấn trực tiếp.

One Comment

  1. Tổng đài Luật Sư tư vấn Pháp Luật trực tuyến 19006588 của Luật NQH Việt Nam.
    Xin chào!
    Tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 24/7 - Luật NQH giải đáp luật cho mọi lĩnh vực:
    Tư vấn Hôn Nhân và Gia Đình:
    https://luatnqh.vn/tu-van-luat-hon-nhan-gia-dinh-truc-tuyen/
    Kết Hôn: https://luatnqh.vn/tu-van-ket-hon-truc-tuyen/
    Ly Hôn: https://luatnqh.vn/tu-van-ly-hon-truc-tuyen/
    Ly Hôn Thuận Tình: https://luatnqh.vn/tu-van-ly-hon-thuan-tinh-truc-tuyen/
    Ly Hôn Đơn Phương: https://luatnqh.vn/tu-van-ly-hon-don-phuong-truc-tuyen/
    Viết Đơn Ly Hôn: https://luatnqh.vn/tu-van-viet-don-ly-hon-truc-tuyen/
    Giành Quyền Nuôi Con: https://luatnqh.vn/tu-van-gianh-quyen-nuoi-con-khi-ly-hon-truc-tuyen/
    Phân Chia Tài Sản: https://luatnqh.vn/tu-van-phan-chia-tai-san-khi-ly-hon-truc-tuyen/
    Hộ Khẩu – Hộ Tịch: https://luatnqh.vn/tu-van-luat-ho-khau-ho-tich-truc-tuyen/
    Nhận Nuôi Con Nuôi: https://luatnqh.vn/tu-van-luat-nhan-nuoi-con-nuoi-truc-tuyen/
    Hỏi đáp về Luật Hôn nhân gia đình
    Chuyên mục hỏi đáp pháp luật Hôn nhân gia đình là nơi tổng hợp các bài viết giải đáp chi tiết các câu hỏi của quý vị độc giả quan tâm đã gửi tới cho luật sư qua website của Luật NQH Việt Nam.
     Để đặt câu hỏi về Luật Hôn nhân gia đình cho luật sư, chuyên viên tư vấn pháp lý của công ty Luật NQH Việt Nam, bạn có thể trực tiếp gửi câu hỏi, thắc mắc của bạn ở phần bình luận trong mỗi bài viết thuộc chuyên mục hỏi đáp Luật Hôn nhân và gia đình.
    Cách Viết Đơn Ly Hôn: https://luatnqh.vn/cach-viet-don-ly-hon/
    Chia Tài Sản Khi Ly Hôn: https://luatnqh.vn/chia-tai-san-chung-cua-vo-chong-khi-ly-hon/
    Quyền Nuôi Con Khi Ly Hôn: https://luatnqh.vn/gianh-quyen-nuoi-con-khi-ly-hon/
    Luật NQH Việt Nam
    https://luatnqh.vn/
    Luật sư tư vấn hôn nhân và gia đình
    https://luatnqh.vn/blog-hoi-dap-phap-luat/luat-hon-nhan-gia-dinh/
    Luật sư tư vấn Pháp Luật trực tuyến
    https://luatnqh.vn/tu-van-phap-luat-truc-tuyen/
    HOTLINE19006588

    Luật NQH Việt Nam đang nỗ lực không ngừng để tạo nên một hành lang pháp lý vững chắc, an toàn cho Quý khách hàng.
    HOTLINE19006588
    Trân Trọng./.

Leave a Comment